
Hà NộiCụ bà 72 tuổi bị đau đầu, uống 20 viên thuốc paracetamol sau đó chân tay rũ rượi, không kiểm soát vận động.
Ngày 24/5, đại diện Bệnh viện Bệnh Nhiệt đới Trung ương cho biết bệnh nhân nhập viện đã không còn khả năng tự chủ. Bác sĩ chẩn đoán ngộ độc paracetamol do uống quá liều.
Cụ bà có tiền sử đái tháo đường hơn 10 năm, đang điều trị bằng thuốc uống đều đặn. Ngoài ra, bà thường xuyên bị đau đầu nhưng nhiều lần khám không phát hiện bệnh lý cụ thể, thói quen tự mua thuốc paracetamol kết hợp một số thuốc bổ não mà không có chỉ định của bác sĩ. Đêm 21/5, bà đau đầu dữ dội, tự uống vài viên paracetamol không giảm đau nên tiếp tục uống thêm, tổng cộng khoảng 20 viên. Khoảng 30 phút, các triệu chứng bất thường xuất hiện, người nhà lập tức đưa bà đến viện.
Các bác sĩ rửa ruột, chưa ghi nhận tổn thương gan hay các cơ quan nội tạng khác. Hiện tại, sức khỏe bà đã ổn định, có thể ăn uống và đi lại bình thường.
Bác sĩ Trần Văn Bắc, Phó Trưởng khoa Cấp cứu, cho biết paracetamol (còn gọi acetaminophen) là loại thuốc giảm đau, hạ sốt phổ biến, thường được sử dụng trong các trường hợp đau nhẹ đến vừa, sốt do cảm lạnh hoặc cảm cúm.
Thuốc được mua bán dễ dàng, không cần kê đơn và nhìn chung có độ an toàn cao nếu dùng đúng liều. Tuy nhiên, nếu lạm dụng hoặc dùng quá liều, paracetamol có thể gây ngộ độc nghiêm trọng, đặc biệt là tổn thương gan, thậm chí dẫn đến suy gan cấp nếu không được can thiệp kịp thời.
Bác sĩ khuyến cáo người dân không tự ý sử dụng thuốc giảm đau khi chưa rõ nguyên nhân bệnh. Việc uống liền nhiều viên hoặc kết hợp các loại thuốc có cùng hoạt chất paracetamol rất dễ dẫn đến quá liều mà người dùng không nhận ra. Khi có biểu hiện nghi ngờ ngộ độc thuốc như buồn nôn, mệt lả, đau tức vùng gan, vàng da, lú lẫn, cần đưa người bệnh đến cơ sở y tế càng sớm càng tốt.
Thúy Quỳnh